รวมเว็บไซต์สมัครงานผ่านอินเทอร์เน็ต

webmaster's picture


นักศึกษาที่กำลังจะจบใหม่ หรือผู้ที่สนใจเปลี่ยนมาทำงานสายไอที จะต้องมีการวางแผนที่รอบคอบและเตรียมตัวที่ดี สำหรับบทความนี้ผู้เขียนได้รวบรวมเว็บไซต์ที่ลงประกาศรับสมัครงานออนไลน์ไว้ผู้เขียนคิดว่าบทความนี้น่าจะเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆ วงการไอที (สำหรับข้อมูลภายในผู้เขียนจะเข้ามาอัปเดทเป็นระยะๆ)

การประกาศรับสมัครงานของสถานประกอบการ
1. Private Jobs > เป็นการรับสมัครงานภายในหน่วยงาน ส่วนใหญ่จะไม่ติดประกาศ หรือลงโฆษณาตามสื่อต่างๆ(มีบางหน่งยงานที่ประกาศรับสมัครงานผ่านทางหน้าเว็บหน่วยงานเอง) ตัวอย่างหน่วยงานประเภทนี้ เช่น การไฟฟ้าฝ่ายผลิต การไฟฟ้านครหลวง กระทรวงการคลัง กระทรวงมหาไทย การประปานครหลวง ปตท. ฯลฯ สำหรับสถานประกอบการณ์ เหล่านี้ผู้อ่านต้องเสาะแสวงหาด้วยตนเองอาจจะสอบถามจากคนที่ทำงานภายใน หรือโทรสอบถามไปยังฝ่ายทรัพยากรบุคคลหรับการสมัครอาจใช้วิธีการส่งใบสมัครทางไปรษณีย์หรือไปสมัครด้วยตนเอง

2. Public Jobs > เป็นการประกาศรับสมัครงานผ่านสื่อต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น หนังสือพิมพ์ นิตยสารรับสมัครงาน ทีวี เว็บไซต์ หรือแม้กระทั้งสื่อสังคอมออนไลน์อย่างโซเชียลเน็ตเวิร์คอย่าง Twitter, Facebook, YouTube สำหรับวิธีนี้ผู้อ่านสามารถสมัครงานออนไลน์ผ่านทางหน้าเว็บไซต์ได้ด้วยตนเอง

สิ่งที่ต้องเตรียมก่อนการสมัครงานออนไลน์
1. จดหมายนำ (กล่าวภาพรวม และแหล่งที่มาของข่าวรับสมัครงาน)
2. e-Mail Address หลักที่ใช้ในการสมัครงาน
3. Resume เป็นเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษและภาษาไทย
4. รูปถ่ายขนาด 1" หรือ 2" ที่สแกนไว้แล้ว
5. e-Portfolio แฟ้มสะสมงานออนไลน์ (ถ้ามี) ในที่นี้สามารถทำเป็น Blogs หรือคลิปสั้นๆ ในเว็บ YouTube รวมผลงานที่ผ่านมาได้
6. บุคคลอ้างอิง
7. จดหมายขอบคุณ

รวมเว็บไซต์สมัครงานผ่านอินเทอร์เน็ต

JobDB > http://th.jobsdb.com


Thai IT Jobs > http://www.thaiitjobs.com


NationEJobs > http://www.nationejobs.com


Executive Talent > http://www.executivetalent.co.th


ET > http://www.et.co.th


Friend Job> http://www.friendjob.com


IT Jobs Bangkok > http://www.itjobsbangkok.com


Job Top Gun > http://www.jobtopgun.com


AppJob > http://www.appjob.com


Job Thai > http://www.jobthai.com


Job Ant > http://www.jobant.com


Job Bees > http://www.jobbees.com


Job Bkk > http://www.jobbkk.com


NECTEC Jobs > http://www.nectec.or.th/job/


Narak Jobs > http://jobs.narak.com


A-Link Jobs > http://www.alink.co.th


Job by U > http://www.jobbyyou.com


JobJob > http://www.jobjob.co.th


Jobpub > http://www.jobpub.com


Buddy Job > http://www.buddyjob.com


Du Job > http://www.dujob.com


EmThai > http://www.emthai.com


ThaiWork > http://www.jd-orient.com/thaiwork-th/


Job ThaiThai > http://www.jobthaithai.com


Malindo Thai > http://www.malindothai.com


MERC > http://www.merc.org


108 Jobs > http://www.108jobs.com


One 2 Jobs > http://www.one2jobs.com


Pacific2000 > http://www.pacific2000.com


Paragones > http://www.paragones.co.th


Pro Search > http://www.prosearch.co.th


Resource link Thailand > http://www.resourcelinkthailand.com


Staffers Thai > http://www.staffersthai.com


Thai Career > http://www.thaicareer.com


Thai Hot Job > http://www.thaihotjob.com


Thai Job Center > http://www.thaijobcenter.com


Thai Job Expo > http://www.thaijobexpo.com


ThaiJobMarket > http://www.thaijobmarket.com


Thai Job Post > http://www.thaijobpost.com


Thai Palnet > http://www.thaipalnet.com


Thai Part-Time > http://www.thaiparttime.com


Jobthai CN > http://www.jobthaicn.com

Freelance

thaifreelancebid > www.thaifreelancebid.com

Jobs2Home

Jobs2Home > www.jobs2home.com




ลิงค์เกี่ยวข้อง
- การเตรียมตัวสมัครงานสาย IT (ตอนที่ 1)


====
Copyright by A.Arnut Ruttanatirakul. All right reserved.
http://www.arnut.com